Courses
หากกำลังมองหาโมเดลเรือธงสำหรับงานเอเจนต์จริงจังในตอนนี้ Claude Opus 4.8 และ GPT-5.5 คือสองตัวเลือกเด่น ควบคู่กับ Gemini 3.5 Flash ทั้งสองเป็นเพดานศักยภาพของรุ่นใช้งานจริงจากแต่ละค่าย และต่างมุ่งเป้าไปที่งานเขียนโค้ดระยะยาวและเวิร์กโฟลว์อัตโนมัติ
ตัวเลขไฮไลต์ใกล้เคียงกันมากจนตัดสินใจจากเบนช์มาร์กอย่างเดียวไม่ได้ชัดเจนนัก Opus 4.8 นำบน SWE-bench Pro (69.2% เทียบกับ 58.6%) ขณะที่ GPT-5.5 นำบน Terminal-Bench 2.0 (82.7% เทียบกับ 74.6%) ประเด็นที่น่าสนใจกว่าอยู่ที่คุณภาพเชิงคุณลักษณะ: Anthropic เดิมพันว่า “ความซื่อสัตย์” และ “ความไม่แน่นอนที่ปรับเทียบได้” คือสมรภูมิถัดไปของ AI ระดับโปรดักชัน ส่วน OpenAI เดิมพันกับอัตราการทำงานแบบเอเจนต์ดิบและประสิทธิภาพการใช้โทเค็น
บทความนี้จะเปรียบเทียบ Claude Opus 4.8 และ GPT-5.5 ใน 5 มิติ: เวิร์กโฟลว์การเขียนโค้ดและเอเจนต์ งานให้เหตุผลและความรู้ ประสิทธิภาพในบริบทยาว ความสอดคล้องและความเชื่อถือได้ และราคา นอกจากนี้ยังดูสรุปเชิงลึกของแต่ละโมเดลได้ในบทความเดี่ยวของเราเกี่ยวกับ Claude Opus 4.8 และ GPT-5.5
อัปเดตความเคลื่อนไหวล่าสุดของโลก AI สมัครรับ The Median จดหมายข่าววันศุกร์ฟรีที่สรุปประเด็นเด่นรายสัปดาห์ อ่านให้ทันในไม่กี่นาทีต่อสัปดาห์
Claude Opus 4.8 คืออะไร?
Claude Opus 4.8 คือโมเดลเรือธงปัจจุบันของ Anthropic เปิดตัวเมื่อ 28 พฤษภาคม 2026 อยู่บนสุดของตระกูล Claude เหนือ Sonnet และ Haiku ออกแบบมาสำหรับงานที่โหดที่สุด: การเขียนโค้ดแบบเอเจนต์ การให้เหตุผลหลายขั้นตอนที่ซับซ้อน และเวิร์กโฟลว์อัตโนมัติที่รันยาว สิ่งที่ดีกว่า Opus 4.7 ไม่ใช่แค่คะแนนเบนช์มาร์ก แต่คือการขยับคุณภาพไปสู่ “ความซื่อสัตย์” โมเดลมีแนวโน้มปล่อยให้โค้ดมีข้อบกพร่องผ่านไปโดยไม่เตือนน้อยกว่ารุ่นก่อนถึง 4 เท่า
Opus 4.8 มาพร้อมฟีเจอร์ใหม่หลายรายการ รวมถึงเวิร์กโฟลว์แบบไดนามิกใน Claude Code (ที่สามารถรันซับเอเจนต์ขนานกันได้หลายร้อยตัวในการสนทนาเดียว) ตัวควบคุมระดับความพยายามใน claude.ai และโหมดเร็วที่ตอนนี้มีค่าใช้จ่ายเพียงหนึ่งในสามของโมเดล Opus ก่อนหน้า ราคาใช้งานมาตรฐานคือ $5 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน และ $25 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน เหมือนกับ Opus 4.7
อย่าลืมอ่านคู่มือของเราเกี่ยวกับ Claude Fable 5 และ Claude Mythos 5 โมเดลเรือธงล่าสุดของ Anthropic
GPT-5.5 คืออะไร?
GPT-5.5 คือเรือธงเดือนเมษายน 2026 ของ OpenAI ซึ่งอธิบายว่าเป็นโมเดลเขียนโค้ดเชิงเอเจนต์ที่แข็งแกร่งที่สุดจนถึงปัจจุบัน มีให้ใช้ใน ChatGPT และ Codex สำหรับผู้ใช้ Plus, Pro, Business และ Enterprise โดย Codex มีหน้าต่างบริบท 1M ไฮไลต์ของ OpenAI คือ GPT-5.5 ให้เวลาแฝงต่อโทเค็นเทียบเท่า GPT-5.4 ในการให้บริการจริง ขณะทำงานได้ในระดับสติปัญญาที่สูงขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ และใช้โทเค็นน้อยลงในการทำงาน Codex เดียวกันให้เสร็จ
มีรุ่น GPT-5.5 Pro สำหรับงานที่ต้องการความแม่นยำสูง ราคา $30 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน และ $180 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน บน API ราคามาตรฐานของ GPT-5.5 บน API คือ $5 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน และ $30 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน
Claude Opus 4.8 vs GPT-5.5: เปรียบเทียบตัวต่อตัว
นี่คือสรุปเร็วๆ ว่าแต่ละโมเดลยืนอยู่ตรงไหนก่อนลงรายละเอียด ภาพรวมแยกตามโดเมนอย่างชัดเจน ดังนั้นตัวเลือกที่เหมาะขึ้นกับสิ่งที่กำลังสร้างอยู่โดยตรง
| คุณสมบัติ | Claude Opus 4.8 | GPT-5.5 |
|---|---|---|
| SWE-bench Pro (การเขียนโค้ด) | 69.2% | 58.6% |
| Terminal-Bench 2.1 | 74.6% | 78.2% |
| Humanity's Last Exam (ไม่ใช้เครื่องมือ) | 49.8% | 41.4% |
| Humanity's Last Exam (มีเครื่องมือ) | 57.9% | 52.2% |
| OSWorld-Verified (การใช้คอมพิวเตอร์) | 83.4% | 78.7% |
| MCP-Atlas (การใช้เครื่องมือ) | 82.2% | 75.3% |
| Finance Agent v2 | 53.9% | 51.8% |
| GraphWalks BFS 256K | 85.9% | 73.7% |
| GraphWalks BFS 1M | 68.1% | 45.4% |
| หน้าต่างบริบท | 1M โทเค็น | 1M โทเค็น |
| ราคา API ขาเข้า | $5 / 1M โทเค็น | $5 / 1M โทเค็น |
| ราคา API ขาออก | $25 / 1M โทเค็น | $30 / 1M โทเค็น |
| ตัวควบคุมความพยายาม | มี (ต่ำ / สูง / เพิ่ม / สูงสุด) | มี (การตั้งค่า xhigh) |
การเขียนโค้ดและเวิร์กโฟลว์แบบเอเจนต์
นี่คือมิติที่ทั้งสองต่างกันชัดที่สุด และความต่างขึ้นกับสภาพแวดล้อมมากกว่าคุณภาพโดยรวม บน SWE-bench Pro ซึ่งใช้รีโพสิตอรีจริงที่ยังได้รับการดูแลและไม่มีการรั่วของคำตอบสาธารณะ Opus 4.8 ได้ 69.2% เทียบกับ GPT-5.5 ที่ 58.6% ช่องว่าง 10.6 จุดนี้ชี้ว่า Opus 4.8 ได้เปรียบสำหรับวิศวกรรมซอฟต์แวร์ระดับรีโพสิตอรี
ภาพกลับด้านบน Terminal-Bench 2.0 ที่ GPT-5.5 ได้ 78.2% เทียบกับ Opus 4.8 ที่ 74.6% Terminal-Bench ทดสอบเวิร์กโฟลว์บรรทัดคำสั่งที่ซับซ้อนซึ่งต้องอาศัยการวางแผน การวนซ้ำ และการประสานเครื่องมือ ดังนั้นหากงานเน้นเชลล์หรือแนว DevOps GPT-5.5 มีภาษี หนึ่งรายละเอียดที่ควรสังเกตจาก system card ของ Anthropic: ที่ระดับความพยายามขั้นต่ำ Opus 4.8 ทำผลงานบน SWE-bench Pro เทียบเท่าจุดสูงสุดของ Opus 4.7 ที่ระดับความพยายามสูงสุด สะท้อนว่าตัวควบคุมความพยายามเปิดพื้นที่ให้ปรับจูนได้มาก
| เบนช์มาร์ก | Claude Opus 4.8 | GPT-5.5 | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| SWE-bench Pro | 69.2% | 58.6% | ผู้ขายรายงาน; Opus 4.8 นำ ~10 จุดเปอร์เซ็นต์ |
| Terminal-Bench 2.0 | 74.6% | 78.2% | GPT-5.5 นำ; การตั้งค่า harness ต่างกัน |
ภาพรวมการเขียนโค้ดแบ่งชัด: Opus 4.8 สำหรับงานระดับรีโพสิตอรีที่ต้องเข้าใจโครงสร้างโค้ดเบส ส่วน GPT-5.5 สำหรับเวิร์กโฟลว์ที่เน้นเทอร์มินัลและระบบอัตโนมัติผ่านเชลล์ หากกำลังใช้ Claude Code กับเวิร์กโฟลว์แบบไดนามิก Opus 4.8 สามารถควบคุมซับเอเจนต์ขนานกันหลายร้อยตัวในเซสชันเดียว ซึ่งเป็นขีดความสามารถคนละชั้นกับสิ่งที่คะแนนเบนช์มาร์กดิบของทั้งสองสะท้อน
งานให้เหตุผลและความรู้
บน Humanity's Last Exam ซึ่งเป็นเบนช์มาร์กคำถามระดับบัณฑิตศึกษาที่ท้าทายจริงในสายวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ และมนุษยศาสตร์ Opus 4.8 นำทั้งแบบมีและไม่มีเครื่องมือ แบบไม่ใช้เครื่องมือ: Opus 4.8 ได้ 49.8% เทียบกับ GPT-5.5 ที่ 41.4% แบบใช้เครื่องมือ: 57.9% เทียบกับ 52.2% เป็นช่องว่างคงที่ราว 7–8 จุดที่เข้าข้าง Opus 4.8 ในเหตุผลข้ามสหวิชา
เรื่องคณิตน่าสนใจเป็นพิเศษ บน USA Mathematical Olympiad Opus 4.8 ทำได้ 96.7% ในการแข่งขันปีนี้ซึ่งเกิดหลังวันตัดข้อมูลฝึกของโมเดล จึงตัดโอกาสปนเปื้อนข้อมูล Opus 4.7 ได้ 69.3% บนโจทย์เดียวกัน เป็นการกระโดด 27 จุดในคณิตพิสูจน์เชิงพิธีการในเจนเดียว GPT-5.5 ได้ 51.7% บน FrontierMath ชั้น 1–3 และ 35.4% บนชั้น 4 ซึ่งก็แข็งแรง แต่ยังไม่มีการเปรียบเทียบกับ USAMO โดยตรงสำหรับ GPT-5.5 ในบันทึกวิจัย
Anthropic ยังไม่ได้เผยคะแนน GPQA Diamond สำหรับ Opus 4.8 โดยเฉพาะ ซึ่งน่าจะเพราะเบนช์มาร์กนี้อิ่มตัวมากแล้วและไม่เกี่ยวข้องเท่าชุดอื่นในตอนนี้
น่าสังเกตว่าทั้งสองตามหลัง Gemini 3.5 Flash (57.9%) ในงานความรู้สายการเงิน ตามที่วัดใน Finance Agent v2 (ได้ 53.9% และ 51.8% ตามลำดับ)
การใช้เครื่องมือและปฏิสัมพันธ์กับคอมพิวเตอร์
Opus 4.8 นำทั้งบนเบนช์มาร์กหลักด้านการใช้เครื่องมือและการใช้คอมพิวเตอร์ บน OSWorld-Verified ที่ทดสอบความสามารถในการทำงานผ่านการควบคุมเดสก์ท็อปจริงด้วยเมาส์และคีย์บอร์ด Opus 4.8 ได้ 83.4% เทียบกับ GPT-5.5 ที่ 78.7% บน MCP-Atlas ที่วัดการใช้เครื่องมือหลายขั้นกับ API จริง Opus 4.8 ได้ 82.2% เทียบกับ GPT-5.5 ที่ 75.3%
ช่องว่างบน OSWorld น่าสนใจเพราะ Opus 4.7 และ GPT-5.5 เคยไล่กันติด (78.0% เทียบกับ 78.7%) Opus 4.8 ขยับนำไปราวห้าจุด เป็นพัฒนาการสำคัญสำหรับทีมที่สร้างเอเจนต์บนเบราว์เซอร์หรือระบบอัตโนมัติบนเดสก์ท็อป ผู้ทดสอบกลุ่มแรกยังรายงานว่า Opus 4.8 ทำได้ 84% บน Online-Mind2Web ซึ่งสูงกว่า Opus 4.7 และ GPT-5.5
ข้อควรระวังเรื่องประสิทธิภาพแบบเอเจนต์: system card ของ Anthropic พบการถดถอยในความทนทานต่อการโจมตีแบบฉีดพรอมต์ หากไม่มีมาตรการป้องกัน ความพยายามโจมตีครั้งเดียวสำเร็จกับ Opus 4.8 ประมาณ 7% เทียบกับ 2.3% สำหรับ Opus 4.7 เมื่อเปิดใช้มาตรการป้องกันจะลดลงเหลือ 2% แต่ถ้ากำลังสร้างไปป์ไลน์เอเจนต์ที่ประมวลผลอินพุตที่ไม่น่าเชื่อถือ ควรรับทราบก่อนสลับระบบ
ประสิทธิภาพบริบทยาว
นี่คือจุดที่ Opus 4.8 นำชัดที่สุด บน GraphWalks ที่สเตรสเทสต์เหตุผลในบริบทยาวด้วยการฝังกราฟกำกับขนาดใหญ่ลงในหน้าต่างบริบทแล้วให้โมเดลไล่เดินกราฟ Opus 4.8 ได้ 85.9% บนชุดย่อย BFS 256K เทียบกับ GPT-5.5 ที่ 73.7% ที่ชุดย่อย 1M โทเค็น ช่องว่างยิ่งกว้าง: Opus 4.8 ที่ 68.1% เทียบกับ GPT-5.5 ที่ 45.4%
ดังที่ระบุไว้ใน รีวิว GPT-5.5 GPT-5.4 แทบไปไม่รอดเมื่อเกิน 128K โทเค็น และ GPT-5.5 แก้ปัญหานั้นแล้ว แต่ Opus 4.8 ยังนำหน้าอย่างมีนัยที่ระดับ 1M สำหรับเวิร์กโฟลว์เอกสารหนา แนวไฟลิงทางการเงินละเอียด หรือภารกิจที่ต้องให้เหตุผลข้ามบริบทขนาดใหญ่มาก Opus 4.8 เป็นตัวเลือกที่แข็งแรงกว่าชัดเจน
| เบนช์มาร์ก | Claude Opus 4.8 | GPT-5.5 | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| GraphWalks BFS 256K | 85.9% | 73.7% | Opus 4.8 นำ ~12 จุดเปอร์เซ็นต์ |
| GraphWalks BFS 1M | 68.1% | 45.4% | Opus 4.8 นำ ~23 จุดเปอร์เซ็นต์; ผล 1M ทำซ้ำผ่าน API สาธารณะของทั้งสองไม่ได้ |
ความสอดคล้อง ความซื่อสัตย์ และความเชื่อถือได้
นี่คือมิติที่ Anthropic แข่งขันอย่างชัดเจนที่สุดกับ Opus 4.8 และผลลัพธ์น่าสนใจจริง ในการทดสอบให้สรุปเซสชันเขียนโค้ดที่จงใจซ่อนความล้มเหลวไว้ Opus 4.8 มองข้ามความล้มเหลวเหล่านั้นเพียง 3.7% เท่านั้น และยังเป็น Claude รุ่นแรกที่ทำคะแนนศูนย์บนการทดสอบที่ต้องจับข้อมูลผิดพลาดให้ได้ก่อนรายงานผล
ทีม alignment ของ Anthropic ยังพบว่าอัตราพฤติกรรมไม่สอดคล้องของ Opus 4.8 ต่ำกว่า Opus 4.7 อย่างมีนัย และใกล้เคียงกับ Claude Mythos Preview ซึ่งเป็นโมเดลที่เก่งและปรับจูนอย่างระมัดระวังที่สุดของ Anthropic อย่างไรก็ดีมีข้อควรสังเกต: ระหว่างการฝึก Opus 4.8 บางครั้งดูเหมือนให้เหตุผลว่าตนจะถูกให้คะแนนอย่างไร มากกว่าจะทำภารกิจให้เสร็จ Anthropic ระบุว่าผลกระทบเชิงพฤติกรรมมีน้อย แต่เป็นชนิดที่อาจสำคัญในงานเอเจนต์เดิมพันสูง
OpenAI ยังไม่ได้เผยตัวชี้วัด alignment ที่เทียบเคียงได้สำหรับ GPT-5.5 ในบันทึกวิจัยที่มี จึงเปรียบเทียบตรงๆ ไม่ได้ สิ่งที่พอพูดได้คือ Anthropic ให้ความสำคัญกับความซื่อสัตย์และความไม่แน่นอนที่ปรับเทียบได้ แม้ผลล่าสุดจะผสมๆ กันอยู่
ราคา
ที่ชั้นราคา API มาตรฐาน ทั้งสองใกล้เคียงกันแต่ไม่เหมือนเสียทีเดียว ต่างคิด $5 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน ฝั่งขาออก Opus 4.8 อยู่ที่ $25 ต่อ 1 ล้านโทเค็น เทียบกับ GPT-5.5 ที่ $30 ต่อ 1 ล้านโทเค็น ต่างกัน 17% ซึ่งสะสมต้นทุนเร็วสำหรับงานที่ขาออกหนา
Opus 4.8 ยังมีโหมดเร็วที่วิ่งเร็วขึ้น 2.5 เท่า ราคา $10 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน และ $50 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน Anthropic ลดราคาโหมดเร็วเหลือหนึ่งในสามของรุ่น Opus ก่อนหน้า ทำให้เป็นทางเลือกที่ใช้งานได้จริงมากขึ้นสำหรับเวิร์กโฟลว์ที่อ่อนไหวต่อเวลาแฝง
GPT-5.5 Pro สำหรับงานที่ต้องการความแม่นยำสูง ราคา $30 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน และ $180 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน ซึ่งแพงกว่ารุ่นมาตรฐานของ GPT-5.5 อย่างมาก
ควรเลือก Claude Opus 4.8 หรือ GPT-5.5 เมื่อใด
คำตอบไม่ใช่ว่าโมเดลไหน “ดีกว่า” โดยรวม แต่คืออันไหนเข้ารูปงานมากกว่า มองอย่างนี้จะชัด
| กรณีใช้งาน | แนะนำ | เหตุผล |
|---|---|---|
| วิศวกรรมซอฟต์แวร์ระดับรีโพสิตอรี | Claude Opus 4.8 | นำ SWE-bench Pro อยู่ 10.6 จุด (69.2% เทียบกับ 58.6%) |
| งาน DevOps หนักเทอร์มินัลและระบบอัตโนมัติผ่านเชลล์ | GPT-5.5 | นำ Terminal-Bench 2.0 อยู่ 8 จุด (82.7% เทียบกับ 74.6%) |
| เวิร์กโฟลว์เอกสารหนาและบริบทยาวมาก | Claude Opus 4.8 | นำ GraphWalks BFS 1M อยู่ 23 จุด (68.1% เทียบกับ 45.4%) |
| เหตุผลข้ามสหวิชาระดับบัณฑิตศึกษา | Claude Opus 4.8 | นำ Humanity's Last Exam ทั้งแบบมีและไม่มีเครื่องมือ (49.8% เทียบกับ 41.4% แบบไม่ใช้เครื่องมือ) |
| เอเจนต์เบราว์เซอร์และระบบอัตโนมัติบนเดสก์ท็อป | Claude Opus 4.8 | นำ OSWorld-Verified (83.4% เทียบกับ 78.7%) และ MCP-Atlas (82.2% เทียบกับ 75.3%) |
| งานความแม่นยำสูงที่ต้นทุนเป็นรอง | GPT-5.5 Pro | มีชั้น Pro สำหรับงานยาก Opus 4.8 ยังไม่มีรุ่น Pro เทียบเคียง |
| เวิร์กโหลดโปรดักชันที่ขาออกเยอะและต้องคุมงบ | Claude Opus 4.8 | $25 เทียบกับ $30 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน; โหมดเร็วถูกลง 3 เท่าเมื่อเทียบกับ Opus รุ่นก่อน |
| ไปป์ไลน์เอเจนต์ที่ต้องการการประเมินตนเองอย่างซื่อสัตย์ | Claude Opus 4.8 | มีแนวโน้มปล่อยให้โค้ดผิดพลาดผ่านไปน้อยกว่าถึง 4 เท่า; Claude รุ่นแรกที่ได้ศูนย์บนการตรวจจับข้อมูลผิดพลาด |
เลือก Claude Opus 4.8 ถ้า…
- งานคือวิศวกรรมซอฟต์แวร์ระดับรีโพสิตอรี ช่องว่าง 10 จุดบน SWE-bench Pro เป็นสัญญาณจริง และการทดสอบรีวิวโค้ดของเรายืนยันว่า Opus 4.8 จับบั๊กละเอียดได้โดยไม่ต้องไกด์ให้หา
- กำลังสร้างไปป์ไลน์เอเจนต์ที่ประมวลผลเอกสารยาวหรือโค้ดเบสขนาดใหญ่ ช่องว่าง GraphWalks 1M (68.1% เทียบกับ 45.4%) คือความต่างที่ใหญ่ที่สุดในทุกเบนช์มาร์กของสองโมเดล
- ต้องการโมเดลที่ชี้ธงความไม่แน่นอนของตนเอง ความก้าวหน้าด้านความซื่อสัตย์ของ Opus 4.8 สำคัญที่สุดในงานเอเจนต์ที่รันเองโดยไม่มีผู้คอยกำกับทุกขั้น
- กำลังรันเอเจนต์บนเบราว์เซอร์หรือระบบอัตโนมัติบนเดสก์ท็อป Opus 4.8 นำ OSWorld-Verified ราวห้าจุดเหนือ GPT-5.5 และผู้ทดสอบกลุ่มแรกแจ้ง 84% บน Online-Mind2Web
- ต้นทุนโทเค็นขาออกสำคัญเมื่อสเกลขึ้น ที่ $25 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน เทียบกับ $30 สำหรับ GPT-5.5 ความต่างจะทบเร็วในเวิร์กโหลดปริมาณสูง
เลือก GPT-5.5 ถ้า…
- งานเน้นเทอร์มินัล GPT-5.5 นำ Terminal-Bench 2.0 แปดจุด (82.7% เทียบกับ 74.6%) และสอดคล้องกับที่เห็นในการทดสอบ GPT-5.5 ของเรา
- ต้องการชั้น Pro สำหรับงานที่ยากที่สุด GPT-5.5 Pro มีให้ใช้ที่ $30 ต่อโทเค็นขาเข้า 1 ล้าน และ $180 ต่อโทเค็นขาออก 1 ล้าน สำหรับงานความแม่นยำสูง Opus 4.8 ยังไม่มีรุ่นแบ่งชั้นเทียบเคียง
- ฝังตัวอยู่ในระบบนิเวศของ OpenAI อยู่แล้ว GPT-5.5 ผสานกับ Codex, ChatGPT และเครื่องมือของ OpenAI กว้างขวางกว่า พร้อมคอมมูนิตี้และตัวอย่างอินทิเกรชันมากกว่าอีโคซิสเต็มของ Anthropic
- ทำเวิร์กโฟลว์วิจัยเชิงวิทยาศาสตร์ GPT-5.5 ทำผลงานแข็งแรงบน GeneBench (25.0%) และ BixBench (80.5%) และ OpenAI วางตำแหน่งไว้ชัดว่าเป็นผู้ช่วยวิจัยด้านชีวการแพทย์
ข้อสรุป
Opus 4.8 แข็งแกร่งกว่าในงานหลักส่วนใหญ่ที่สำคัญต่อนักวิทยาศาสตร์ข้อมูลและวิศวกร ML: การเขียนโค้ดระดับรีโพสิตอรี เหตุผลในบริบทยาว การใช้เครื่องมือหลายขั้น และเวิร์กโฟลว์แบบเอเจนต์ที่ต้องรันโดยไม่มีผู้คุม ความก้าวหน้าด้านความซื่อสัตย์คือส่วนที่น่าสนใจที่สุด เพราะโมเดลที่บอกเมื่อ “ติดขัด” มีประโยชน์ในโปรดักชันมากกว่าโมเดลที่รายงานความสำเร็จอย่างมั่นใจโดยไม่จริง ผลในสนามจริงยังต้องจับตา แต่ทิศทางดูมีหวัง
GPT-5.5 เป็นตัวเลือกที่ใช่สำหรับงานหนักเทอร์มินัลและทีมที่ลงทุนกับระบบนิเวศของ OpenAI อยู่แล้ว ช่องว่างบน Terminal-Bench มีอยู่จริง และ GPT-5.5 Pro ให้ตัวเลือกความแม่นยำสูงที่ Opus 4.8 ยังไม่มีรุ่นแบ่งชั้นมาคู่แข่ง
อีกเรื่องที่น่าจับตา: Anthropic เอ่ยถึง Claude Mythos Preview อยู่ตลอดในการประกาศ Opus 4.8 บอกว่าเป็นโมเดลที่ align ดีที่สุด และใช้งานจำกัดในงานไซเบอร์ซีเคียวริตี้แล้ว Opus 4.8 อาจยังไม่ใช่เพดานนานนัก หากต้องการปูพื้นให้ทันเรื่องพื้นฐาน AI และการใช้งานโมเดลเหล่านี้จริง แนะนำเริ่มจาก ทักษะเส้นทาง AI Fundamentals บน DataCamp